เว็บบอร์ด

การแจ้งเตือน
ลบทั้งหมด

กลัวลูกเป็นเกย์

2 โพสต์
2 ผู้ใช้
0 Likes
117 เข้าชม
หัวข้อเริ่มต้น
(@papaone)
เข้าร่วม: 1 ปี ที่ผ่านมา

ผมอยู่กับลูก2คน  ลูกชายเริ่มเข้าสู่วัยรุ่น ตอนนี้อายุ16 ปี วันก่อนผมเข้าไปห้องลูกชาย เจอลูกชายแยู่กับเพื่อน กำลังดูหนังโป๊ และ ช่วยตัวเองกับเพื่อนผู้ชายด้วยกัน เขาก็ตกใจ เพื่อนลูกก็ตกใจ ผมเลยรีบปิดแล้วลงมารอข้างล่าง พอเพื่อนเขากลับ เขาทำเหมือนไม่เคยเกิดอะไรขึ้น ปกติทุกอย่าง ผมควรจะทำยังไงดีครับ จะถามหรือว่าปล่อยไปดี 

1 ตอบกลับ
(@admin-thaihealth)
Active Member
เข้าร่วม: 3 ปี ที่ผ่านมา

สำหรับเรื่องนี้อันดับแรก คุณพ่อต้องจัดการอารมณ์ตัวเองก่อนเข้าไปคุยกับลูกนะคะ ยอมรับและทำความเข้าใจว่าลูกอยู่ในช่วงวัยรุ่น มีความต้องการทางเพศที่ต้องการปลดปล่อย เมื่อคุณพ่อพร้อมแล้วก็หาวันสบายๆที่จังหวะและบรรยากาศเหมาะสมที่สุดคุยกัน ควรอยู่กันสองคนพ่อลูก เช่น ตอนนั่งดูทีวีด้วยกัน หรือทานข้าวด้วยกัน ฯลฯค่ะ การพูดคุย อาจจะเริ่มด้วยประโยค เช่น “แปบๆลูกพ่ออายุ 16 แล้ว โตเป็นหนุ่มแล้วนะ” จากนั้นก็เริ่มคุยประโยคเหล่านี้ไปได้เลยค่ะ "พ่อมีอะไรจะคุยกับลูกหน่อยนะ" "เมื่อวันก่อนพ่อต้องขอโทษด้วยนะที่เข้าห้องลูกไปโดยไม่เคาะประตูก่อน"(สังเกตปฏิกริยาลูก) ถ้าแนวโน้มดีก็เริ่มบอกไปเลยค่ะว่า “ถ้าลูกมีอะไร คุยกับพ่อได้เสมอนะ บางเรื่องพ่ออาจจะตามวัยรุ่นไม่ทันแต่พ่อพร้อมรับฟังและช่วยหาคำตอบไปพร้อมๆกับลูกนะ” และอาจสอดแทรกเรื่องการช่วยตัวเอง,ดูหนังโป๊ ไปได้เลยค่ะว่าการช่วยตัวเองเป็นเรื่องธรรมชาติไม่ใช่เรื่องผิดปกติ เพียงแต่ก็ไม่ควรช่วยตัวเองจนไม่ทำกิจกรรมอื่นๆเลยก็อาจกลายเป็นส่งผลเสียต่อสุขภาพได้นะ และก็ต้องดูแลความสะอาดให้ดีด้วยนะลูก 

บทสนทนาต่อไป(อาจจะไม่ต้องรวดเดียวจบในครั้งนี้) ค่อยๆเริ่มสอนเป็นเรื่องๆไปค่ะ เริ่มจาก การบริหารเวลา,การป้องกันตัวเองจากโรค,ความรักความสัมพันธ์ของเพื่อนหรือแฟน  จากนั้นวันไหนได้จังหวะดีๆ ก็ค่อยพูดคุยเรื่องเพื่อนผู้ชายของลูกต่อ เป็นต้นค่ะ สิ่งสำคัญคือคุณพ่อต้องฟังลูกอย่างตั้งใจด้วยนะคะ ลูกเองจะได้รู้สึกว่าเรื่องนี้สามารถคุยกับคุณพ่อได้ เมื่อคุณพ่อทำให้ลูกรู้สึกว่าเป็นพื้นที่ปลอดภัยสำหรับเขาได้แล้วละก็ ไม่ว่าลูกจะเต้องเผชิญกับสถานการณ์ใดๆในชีวิต คนแรกที่ลูกจะคิดถึงและอยากคุยด้วยก็คือคุณพ่อนั้นเองค่ะ เป็นกำลังใจให้คุณพ่อด้วยนะคะ

**สิ่งสำคัญเลยคือ อย่าลืมที่จะขอโทษลูกที่คุณพ่อเข้าไปในห้องส่วนตัวโดยไม่ได้ขออนุญาตก่อนด้วยนะคะ เพราะวัยรุ่นเป็นวัยที่ต้องการอิสระและความเป็นส่วนตัวสูง เขาอาจรู้สึกถูกรุกล้ำพื้นที่ส่วนตัวได้ ลองเปลี่ยนวิธีการดูแลลูกเป็นการเลี้ยงดูด้วยความเชื่อใจ ให้พื้นที่ส่วนตัวกับลูก รับฟังและพูดคุยกับลูกด้วยเหตุผล จะช่วยให้ลูกสบายใจและสร้างความสัมพันธ์อันดีในครอบครัวได้ค่ะ**

ตอบ
แบ่งปัน: